7 am to 8 pm

Monday to Sunday

Phú Thọ

Thủ Dầu Một, Bình Dương

0974 982 048

0908 791 203

Danh sách so sánh

Phân chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

Phân chia tài sản thừa kế khi không có di chúc
Câu hỏi của bạn đọc có nội dung:
Bố mẹ tôi đang đứng tên 2 lô đất có tổng diện tích khoảng 800m2. Nhà tôi có 3 chị em. Bố mẹ tôi mất không để lại di chúc hay bất cứ chứng từ gì hết.

Luật sư cho hỏi, 2 lô đất trên sẽ được chia như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

 

 

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Bố mẹ bạn mất không để lại di chúc, lô đất bố mẹ bạn đứng tên sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

Theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015, Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Theo quy định nêu trên, hàng thừa kế thứ nhất gồm cha đẻ, mẹ đẻ của bố mẹ bạn (nếu còn sống) và 3 anh em bạn được chia thừa kế. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Nếu không có tranh chấp thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khai nhận di sản thừa kế và lập văn bản thỏa thuận phân chia di sản.

Sau đó khi đã thỏa thuận người đứng tên lô đất, người đó thực hiện việc sang tên quyền sử dụng đất. Nếu tất cả các hàng thừa kế cùng thỏa thuận đứng tên sở hữu chung quyền sử dụng đất thì có thể đứng tên sở hữu chung.

(Theo Cafeland)

img

AnBacTai

Bài viết liên quan

Giả mạo dự án của Vingroup để bán đất nền tại Bình Dương

Một trang mạng mang tên ĐịaỐconline.VN vừa đăng tải thông tin “Tập đoàn...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Thượng đỉnh Mỹ – Triều sẽ tác động lan tỏa đến thị trường bất động sản

Ảnh minh họa. Theo kế hoạch, trong 2 ngày 27 & 28/02/2019, Hội...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Những cảnh báo cho những nhà đầu tư BĐS năm 2019

Các nhà đầu tư địa ốc cần cảnh giác việc giá bất động sản tăng liên...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Tham gia thảo luận