7 am to 8 pm

Monday to Sunday

Phú Thọ

Thủ Dầu Một, Bình Dương

0974 982 048

0908 791 203

Danh sách so sánh

Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam

Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài khi mua nhà ở tại Việt Nam
Cho tôi hỏi, doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài nếu mua nhà ở của dự án phát triển nhà ở thì thời hạn sử dụng đất là bao lâu?

Trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi như thế nào, và mục nguồn gốc sử dụng đất trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi như thế nào, có được ghi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất như cách ghi bình thường không?

 

 

               Trần Trung Cường (Quảng Ngãi)…

 

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Luật Nhà ở thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 99 Luật Đất đai.

Trường hợp mua nhà ở tại dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định tại Khoản 3, Điều 126 Luật Đất đai.

Nguồn gốc ghi trên Giấy chứng nhận theo quy định tại Điểm b, Khoản 8, Điều 6 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

(Theo Chinhphu)

img

AnBacTai

Bài viết liên quan

Phân chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung: Bố mẹ tôi đang đứng tên 2 lô đất có...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Giả mạo dự án của Vingroup để bán đất nền tại Bình Dương

Một trang mạng mang tên ĐịaỐconline.VN vừa đăng tải thông tin “Tập đoàn...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Thượng đỉnh Mỹ – Triều sẽ tác động lan tỏa đến thị trường bất động sản

Ảnh minh họa. Theo kế hoạch, trong 2 ngày 27 & 28/02/2019, Hội...

Đọc tiếp
bởi AnBacTai

Tham gia thảo luận